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Swahili



“Lengo la L.I.F.E
ni kupunguza umaskini

na ukosefu wa ajira
miongoni mwa vijana

barani Afrika”

Kuhusu Programu 
yetu ya LIFE
Karibu kwa ushuhuda Kutoka kwa Jarida 
la LIFE, Jarida la Paradigm Initiative la kila 
mwaka lenye taarifa inayoangazia hadithi 
zenye ushuhuda wa washiriki wa sasa na wa 
zamani wa mpango wetu wa Stadi za maisha, 
TEHAMA, Elimu ya Fedha, na Ujasiriamali 
uliopewa jina la LIFE. 

Kama sehemu muhimu ya kazi yetu ya 
kuunda Afrika iliyojumuishwa kidijitali, 
mpango wa LIFE unawawezesha vijana wa 
Kiafrika wanaoishi katika hali duni kwenye 
jamii zenye mahitaji ya TEHAMA na Ujuzi 
wa ujasiriamali na kuwaunganisha kwa 
mafunzo, kazi za mtandaoni au biashara 
zenye uwezo mkubwa wa kupata mapato 
ya haraka na endelevu.



Timu ya Mradi 
wa LIFE

Amina 
Idris
Amina 
Idris

Angela 
Onyegbuna

Ihueze 
Nwobilor

Sani 
Suleiman

Aminata Ngom

Aicha Thiendella 
Fall 

Odinakachi 
Nwafor

Tosin 
Abolaji

Afisa Mipango, Ubia na 
Ushirikiano

Afisa wa Programu 
na TEHAMA.

Afisa wa Programu

Msaidizi wa Programu

Afisa Mkuu wa Programu 
(Francophone Afrika Magharibi

Afisa wa Programu
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Meneja wa Programu
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Emmanuel Bida Thomas -  Sudan Kusini
“Nimeweza kutoa mafunzo kwa vikundi vya watu, kuunda maudhui ya mitandao ya kijamii na 
michoro rahisi, kuendesha matangazo kwenye mitandao ya kijamii kwa urahisi na pia kuvinjari 
Google Workspace”

- Emmanuel Bida Thomas

Nilijiunga na mpango pepe wa mafunzo wa 
LIFE mnamo 2021 nilipokuwa mwanafunzi na 
pia mhariri mshiriki katika 211check.org. Nilipata 
kujua kuhusu programu ya LIFE kupitia tangazo la 
Facebook. Tangazo hilo la Facebook la programu 
ya LIFE lilijitokeza kwenye kalenda yangu ya 
matukio, kisha nikajisajili kupitia Fomu ya Google.

Mtaala wa programu ya LIFE ulinivutia kutuma 
maombi ya programu. Orodha ya mada ilikuwa 
kitu nilichohitaji ili kujaza pengo langu la ujuzi, na 
nilifanya hivyo. Ninapenda teknolojia na elimu, 
na kufanya kujifunza kuwa hobby yangu kabisa. 
Nilifurahi kwamba timu ya Paradigm Initiative 
ilizingatia usajili wangu kwa ajili ya mafunzo 
na kunichagua kwenye programu. Imeleta 
mabadiliko mengi kwangu tangu wakati huo.

Jambo la kushangaza zaidi ni kwamba programu 
hii inajiendesha yenyewe. Tunapitia rasilimali kwa 
urahisi wetu. Wakufunzi walitoa kazi, wakainisha 
daraja na kutoa maoni. Iliondoa changamoto za 
mtandao mmbovu ambazo zingejitokeza iwapo 
mafunzo yangefanywa kupitia utiririshaji wa moja 
kwa moja wa vipindi.

Nilipata ujuzi muhimu katika zana zenye tija za 
Google, Usanifu wa Michoro Msingi, Usimamizi 
wa Mitandao ya Kijamii, Uuzaji wa Barua Pepe, 
Uuzaji wa Maudhui, na Misingi ya Ujuzi wa 
Dijitali. Ujuzi huu umenisaidia pakubwa, na 
wale waliomo ndani ya mduara wangu hufanya 
kazi inayohusiana na teknolojia bila usumbufu. 
Nimeweza kutoa mafunzo kwa vikundi vya 
watu, kuunda maudhui ya mitandao ya kijamii na 
michoro rahisi, kuendesha matangazo kwenye 
mitandao ya kijamii kwa urahisi na pia kuvinjari 
Google Workspace. Kazi yangu imepangwa sana 
tangu wakati huo, na ninaweza kutoa marejeleo 
kwa urahisi.

Zaidi ya hayo, kabla ya programu, nimekuwa 
nikikabiliwa na changamoto za kufanya Usanifu 
wa Picha na pia kupata wasifu wa biashara 
kuthibitishwa kwenye Biashara Yangu kwenye 
Google (GMB), lakini kwa kutambulishwa 
kwangu kwa Canva kupitia mafunzo, sasa 
ninaweza kufanya mabango rahisi ya mitandao 
ya kijamii ninayohitaji kwa kazi yangu bila 
hitaji la kumlipa mbuni wa michoro. Kwenye 
mafunzo, pia walitutambulisha kwa Washirika 
wa Google. Nimependekeza mashirika yaliyo 
tayari nchini Sudan Kusini ambayo sasa biashara 
zao zimethibitishwa kwenye mfumo wa Biashara 
Yangu kwenye Google.

Kwa namna fulani, hali yangu ya kifedha 
imeimarika kwa sababu nilihifadhiwa kazini na 
ninaendelea kufanya kazi katika 211check.org 
kama Mhariri Mshiriki. Kubaki ni kwa sababu ya 
kiwango cha taaluma na ubora ambao nimeweza 
kuonyesha katika jukumu langu. Soma zaidi 
kuhusu kazi yangu hapa: https://211check.org/
emmanuel-bida-associate-editor/ 

Ninajivunia kwamba nimekuwa gwiji wa teknolojia 
na pia gwiji wa mitandao ya kijamii. Watu wengi 
hutafuta ushauri kutoka kwangu kuhusu masuala 
yanayohusiana na mitandao ya kijamii. Hii 
inanifurahisha kwa sababu siwezi kuamini watu 
wanaamini kwamba ninaweza kuwa msaada 
kwao kila wakati.

Pia ninafanya kazi kama Mratibu wa Mradi kwa 
211 Check katika DEFY HATE NOW (DHN).
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Nilisoma kuhusu programu ya LIFE kutoka 
kwenye chapisho la Facebook. Kwa maelezo 
zaidi nilikwenda kwenye tovuti ya Paradigm 
Initiative na nikapata taarifa kamili kuhusu 
mpango huo. Kwa mujibu wa habari kwenye 
tovuti, nilielewa kuwa mafunzo ya LIFE ni fursa 
kwa vijana kujifunza ujuzi muhimu wa kidijitali 
ambao utawaunganisha na fursa katika uchumi 
huu wa kidijitali. Kwa hiyo niliomba mara moja.

Nilifurahi nilipochaguliwa kushiriki katika 
programu. Kwa kuwa ilikuwa mara yangu ya 
kwanza kujiandikisha katika programu pepe, 
lilikuwa jaribio lenye kufana. Njia ya kufundisha na 
uangalifu waliotupa tangu mwanzo hadi mwisho 
wa programu ilikuwa wa ajabu.

Sababu kuu iliyonifanya nijiunge na mpango huu 
ilikuwa ni kuongeza ujuzi wangu laini na mgumu, 
hasa katika anga ya kidijitali. Niliweza kufanikisha 
hili katika programu ya mafunzo ya mtandaoni 
ya LIFE. Mpango huo ulinisaidia kushinda 
changamoto yangu kubwa, ambayo ilikuwa ni 
kutojiamini. Mpango huu ulinifanya kutambua 
kuwa ninaweza kufanya malengo yoyote 
ninayoweka kwa nia na bidii. Shukrani kwa somo 

la ustadi wa maisha nililopokea kwenye mafunzo.

Zaidi ya hayo, baadhi ya ujuzi niliopata kupitia 
mpango wa LIFE umekuwa wa manufaa kwa 
juhudi zangu za kitaaluma. Ujuzi huu ulisaidia 
kurahisisha shughuli zangu za kila siku kama 
Msimamizi pepe wa Kujitolea na Mkurugenzi wa 
Mradi. Stadi hizi ni pamoja na; Ustadi wa zana 
za tija za Google na ustadi wa ubunifu wa Picha. 
Ninajivunia sana kukuza ujuzi huu wa kidijitali, 
ambao ni hitajio katika zama hizi.

Kwa sasa mimi ni Mshirika wa Programu/Mtarajali 
katika TransparencIT NG. Shukrani kwa Paradigm 
Initiative kwa kuunda fursa ya kipekee kama hii 
kwa watu kuweza kujifunza na kugundua anga ya 
kidijitali.

Fatima Muftau - Nigeria 
“Sababu kuu ya mimi kujiunga na programu hii ilikuwa kuongeza ujuzi wangu laini na mgumu. 
Mpango huo ulinisaidia kushinda changamoto yangu kubwa - kutojiamini. Nilitambua kwamba 
ninaweza kufanya malengo yoyote niliyoweka kwa nia na bidii.”

- Fatima Muftau
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Nilifurahi kupewa nafasi ya kushiriki katika 
mafunzo ya mtandaoni ya LIFE kwa kuwa yalinipa 
nafasi ya kujifunza ujuzi mpya utakaonufaisha 
kazi na taaluma yangu. Nilipojiunga na mafunzo, 
nilikuwa Msaidizi wa Benki katika Benki ya Baroda, 
Uganda.

Mafunzo pepe ya LIFE yalikuwa mazuri kwa 
sababu, pamoja na kujifunza jinsi ya kutumia zana 
za kidijitali, tulipokea pia mafunzo ya utangazaji 
wa kidijitali na stadi za maisha. Nilipata ujuzi 
mwingi kutokana na mafunzo hayo, ukiwemo 
mawasiliano bora, uzungumzaji hadharani, uuzaji 
wa kidijitali, na jinsi ya kutumia zana na majukwaa 
ya kidijitali kwa ufanisi. Wakati wa mafunzo, 
nilifanya mambo mapya ambayo sikuwahi 
kuamini kuwa ningeweza kuyafanya hapo awali, 
Kama vile kutumia Canva na Photoshop kuunda 
miundo.

Sasa ninatumia kwa urahisi zana hizi za kidijitali 
katika taaluma yangu ili kutengeneza hati na 
kunasa data ya mteja kwa njia bora katika 
lahajedwali. Uwezo huu umeboresha jinsi 
ninavyotekeleza majukumu yangu kazini. Miezi 
michache baada ya mafunzo, nilichaguliwa kama 
bingwa wa tawi mahali pangu pa kazi. Kwa sasa, 
nimepandishwa cheo na kuwa Msimamizi wa 
Benki katika Benki ya Baroda, Uganda.

Mpango wa LIFE sio tu umekuwa faida kubwa 
kwangu lakini pia kwa wale wanaonizunguka 
kwa sababu nimekuwa nikihamisha maarifa 
kwao. Nimekuwa nikiwafundisha wengine jinsi ya 
kutumia baadhi ya zana za kidijitali nilizojifunza 
kutoka kwa programu.

Alex Kawooya - Uganda
“Miezi michache baada ya mafunzo, nilichaguliwa kama bingwa wa tawi mahali pangu pa kazi. Kwa 
sasa, nimepandishwa cheo na kuwa Msimamizi wa Benki katika Benki ya Baroda, Uganda.” 

- Alex Kawooya
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Changamoto yangu kubwa kabla ya programu 
ilikuwa kujaribu kutafuta kusudi langu maishani 
na kuboresha hali yangu ya kifedha. Nilipokuwa 
nikisubiri kudahiliwa katika taasisi ya juu ya elimu, 
nilikuwa nikifanya kazi kwa muda katika kiwanda. 
Kisha nikasikia kuhusu programu ya LIFE kutoka 
kwa rafiki yangu wa karibu. Nilitaka kupata ujuzi, 
na mpango wa LIFE ulikuwa mahali pazuri pa 
kupata ujuzi kama huo bila malipo.

Jambo la kushangaza zaidi kuhusu programu 
ya LIFE ni jinsi walivyoweza kutuathiri kwa ujuzi 
tofauti mgumu na laini. Katika programu, nilijifunza 
ubunifu wa wavuti na WordPress na nikapata 
maarifa ya kimsingi ya lugha za programu kama 
Javascript na PHP. Ujuzi huu ulinisaidia kuwa 
mhandisi wa programu.

Mpango huu umeboresha hali yangu ya kifedha 
hadi viwango ambavyo sikuweza hata kufikiria. 
Kwa ujuzi niliopata kutoka kwa programu, 
nimeweza kuwa mhandisi muhimu wa 

programu na wa kujitegemea kwa kwa kampuni 
zinazochipuka (Startups) nchini Nigeria na nje 
ya nchi. Kufikia sasa, nimefanya kazi na Odigital, 
Nitax Technologies Limited, Mastercard, The 
People Practice, na benki ya Sterling.

Ninajivunia mafanikio haya kwa sababu jamii 
ilikuwa ikinifanya niamini kuwa singeweza 
kupata kazi yenye mshahara mzuri bila digrii ya 
taasisi ya juu. Lakini shukrani kwa programu ya 
LIFE, nimeweza kuthibitisha hili kuwa si sahihi. 
Nimefanya kazi katika makampuni ya juu kama 
msanidi wa ngazi ya juu katika taaluma yangu 
huku nikiendelea na shahada ya sayansi ya 
kompyuta katika Chuo cha Teknolojia cha Yaba 
(YabaTech) Lagos, Nigeria.

Henry Omofunwa - Nigeria
“Kwa ujuzi niliopata kutoka kwa mpango huo, nimekuwa mhandisi muhimu wa programu na wa 
Kujitegemea kwa kampuni zinazochipuka (Startups) nchini Nigeria na nje ya nchi..”

- Henry Omofunwa
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Nilikuwa mhitimu wa shule ya upili hivi majuzi 
nilipojiandikisha katika programu ya LIFE. Kabla 
ya kujiunga na mpango huo, nilikuwa nikimsaidia 
mama yangu katika duka lake na siku moja rafiki 
yangu mkubwa, mnufaika wa mpango wa LIFE 
mwaka wa 2019 alinijulisha kuhusu mpango 
huo. Nilipendezwa na yale niliyosikia, kwa 
hiyo niliomba na nikakubaliwa katika masomo 
mwaka huohuo.

Wakati wa mafunzo ya LIFE, sikuweza 
kuendesha kompyuta vizuri, nilikuwa na ujuzi 
wa kimsingi, lakini mafunzo yaliniongezea 
ujuzi wa kompyuta. Kupitia programu ya 
LIFE, nikawa mbunifu wa michoro kwa ujuzi 
nilioupata kutokana na mafunzo hayo, na 
baada ya programu, niliendelea kufanya kazi ya 
kuimarisha ujuzi wangu kwa kufanya mazoezi na 
mafunzo zaidi.

Kuwa mbunifu wa picha ni jambo ambalo 

sikuwahi kufikiria ningekuwa, lakini ninafurahi 
kuwa nina ujuzi huo. Mimi ni mfanyakazi wa 
kujitegemea, na ninaweza kusema ninapata 
pesa kutokana na ubunifu. Ah ndio, hali yangu 
ya kifedha imeboreka. Ninapata tafrija kutoka 
kwa wateja, napata kufundisha wanafunzi 
kubuni na kulipwa, nina kituo cha YouTube 
ambapo ninashiriki maarifa yangu ya usanifu, na 
nimefanya kazi katika wakala wa kubuni kama 
mbunifu wa picha.

Mafanikio ninayojivunia zaidi ni kushinda 
udhamini wa kusoma muundo wa utambulisho 
wa chapa na shule ya usanifu ya Geneza na 
kupata cheti.

Kwa sasa mimi ni mbunifu wa Utambulisho wa 
Biashara/ufungaji/mchoro na msanii wa Sauti.

Praise Offeh - Nigeria
“Ah ndio, hali yangu ya kifedha imeboreka. Ninapata kazi kutoka kwa wateja, napata kufundisha 
ubunifu kwa wanafunzi na kulipwa, pia nina kituo cha YouTube.”

- Praise Offeh
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Baada ya kumaliza elimu yake ya sekondari, 
Michael aliamua kuahirisha kufanya Mtihani wa 
Kidato cha Nne wa Elimu ya Juu ili kujifunza ujuzi 
kabla ya kujiandikisha katika Chuo Kikuu.

“Siku zote nimekuwa nikipendezwa na TEHAMA, 
lakini kujifunza ilionekana kuwa ndoto ya mbali 
wakati huo, tofauti na mtoto anayetaka kuwa 
mwanaanga. Nilijaribu kujifundisha mambo 
ya msingi, lakini kulikuwa na mengi tu ambayo 
ningeweza kutimiza peke yangu. Muda si mrefu 
baada ya hatua yangu ya majaribio na makosa, 
rafiki yangu mzuri sana aliwasiliana nami na 
kuniambia kuhusu programu ya LIFE. Alisisitiza 
faida ambazo ningepata, ambazo zilikuwa nzuri 
sana kuaminika kwa sababu zilikuwa Bure 
Kabisa!!. Manufaa yalizidisha shauku yangu katika 
mpango huo. Hata hivyo, hisia hiyo haikuwa 
kitu ikilinganishwa na jinsi nilivyohisi baada ya 
kupokea habari kwamba nilichaguliwa kushiriki 
katika programu. Nilikuwa na furaha kupita kiasi 
na tayari kwenda. #TupateHii.

Niite kichaa, lakini kujiunga na programu ya LIFE 
kulinifanya nijisikie kama tapeli wa aina fulani. 
Ninawezaje kupewa kiasi hicho bure? Ilizidi 
matarajio yangu kwa kila njia. Nilijifunza maisha 
bora na ujuzi wa watu ambao ninaendelea 
kutumia leo. Masomo ya TEHAMA yaliweka 
msingi wa njia yangu ya kazi na elimu yangu. 
Kwa sasa ninasomea sayansi ya kompyuta katika 
Chuo Kikuu.

Kutokana na ujuzi nilioupata kutoka kwa mpango 
huu, hali yangu ya kifedha iliboreka. Nilipata 
kazi, nikashiriki mafunzo, na kuanza biashara 
mpya na marafiki kadhaa ambao pia walikuwa 
wamekamilisha programu ya LIFE hapo awali. 
Bado sijafika kabisa, lakini niko tayari kutimiza 
matamanio yangu kama ya mwanaanga.

Kwa sasa mimi ni mhandisi wa programu 
ninayejitegemea. Pia, mimi ni mwanafunzi wa 
shahada ya kwanza ya sayansi ya kompyuta 
katika Chuo Kikuu cha Ibadan.”

Michael-Ipinko Tosin Israel - Nigeria
“Masomo ya TEHAMA yaliweka msingi wa njia yangu ya kazi na elimu yangu. Kwa sasa ninasomea 
sayansi ya kompyuta katika Chuo Kikuu.”

- Michael-Ipinko Tosin Israel
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Ndidi Felix alishiriki katika programu ya LIFE katika 
mwaka wa 2019. Alijifunza kuhusu programu hiyo 
kupitia rafiki ambaye ni mhitimu wa Mpango huo.

“Kabla ya kujiunga na programu ya LIFE mnamo 
2019, nilikuwa nikijifunza usanifu wa picha na 
uchapishaji. Niliacha mafunzo ya michoro na 
uchapishaji ili nijiunge na programu ya LIFE 
kwa sababu ya ujuzi na fursa nyingi za kujifunza 
mpango wa LIFE unaotolewa bila gharama 
yoyote.”

Katika mpango wa LIFE, niliboresha zaidi ujuzi 
wangu wa kubuni michoro. Nilijifunza mitindo 
na programu mpya vya uundaji picha. Kwa 
kuongezea hii, nilipata maarifa mengi katika 
ubunifu wa wavuti.

Uzoefu wangu na fursa zimeongezeka kutokana 
na ujuzi niliopata katika programu ya LIFE. 
Niliweza kuchukua miradi migumu zaidi na kutoa 

suluhisho kwa wateja kama matokeo ya ustadi 
wangu ulioimarishwa, pia iliniruhusu kujaribu kazi 
nyingi za kujitegemea, ambazo ziliongeza upeo 
wa kifedha.

Baada ya programu ya LIFE, nilijiamini katika ujuzi 
wangu wa TEHAMA, na mara moja nilijiandikisha 
kwa kozi ya sayansi ya data mtandaoni na 
nikakubaliwa baada ya usaili. Baada ya kumaliza 
mafunzo kwa mfululizo wa mitihani na miradi, 
nilitunukiwa cheti.

Mimi ni mbuni wa picha wa kujitegemea, msanidi 
programu na mchambuzi wa data.

Felix Ndidi - Nigeria
“Niliweza kuchukua miradi migumu zaidi na kutoa suluhisho kwa wateja kwa sababu ya ustadi 
wangu ulioimarishwa..”

- Felix Ndidi
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Abigail alijiunga na programu ya LIFE miaka 
mitatu baada ya elimu yake ya shule ya upili. 
Kabla ya programu, alikuwa kijana tu ambaye 
alijua anachotaka lakini alihitaji kupata na 
kuboresha ustadi uliohitajika ili kufanya katika 
kiwango alichofikiria.

“Nilipochaguliwa kushiriki katika programu hiyo, 
nilifurahi sana. Nafasi ya kujifunza na kujua 
kompyuta ilikuwa nzuri kwangu, na kujua jinsi 
mjasiriamali anapaswa kuwa na kutenda kama 
somo lililohitajika. Nilijifunza mengi! Kutoka kwa 
usimbaji, michoro, mitandao ya kijamii, ujasiriamali, 
na masomo ya ujuzi wa maisha yote hayo 
yalikuwa kifurushi kizima, na yamenisaidia sana 
katika kila eneo la maendeleo yangu. Mpango 
wa LIFE ulikuwa wa kuvutia sana, nilishangaa 
kwamba baadhi ya watu wanajali ukuaji wa vijana 
katika jamii ambazo hazijahudumiwa.

Baada ya programu, maisha yangu yakawa 
bora. Sasa najua jinsi ya kupata fursa lakini mara 

nyingi hutengeneza moja ikiwa sitazipata. Katika 
siku zijazo, najiona nikirudi kutoa mchango kwa 
programu hii niliyojifunza mengi kutoka kwake na 
kuunda fursa bora zaidi kwa wenye akili kubwa 
zaidi.

Kwa sasa, Abigail ni msanii, mbunifu wa michoro, 
na yuko kwenye safari ya kuwa mtayarishaji 
programu. Anasoma Hisabati katika Chuo Kikuu 
cha Teknolojia cha Shirikisho (FUTO). “Ninatumia 
ustadi wangu wa kuunda michoro kuunda kazi 
za sanaa na miundo ya muziki. Pia, mimi hutumia 
mafunzo niliyojifunza kutoka kwa mitandao ya 
kijamii na darasa la uuzaji kubuni njia za kupata 
ushirikiano bora kwenye nyimbo zangu. Pia 
ninabuni kwa ajili ya wengine na kulipwa,” alisema.

Abigail Uzorwunne - Nigeria
“Sasa najua jinsi ya kutafuta fursa lakini zaidi kuunda moja ikiwa sitazipata.”

- Abigail Uzorwunne
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Baada ya shule ya sekondari mwaka wa 2015, 
sikuweza kujiunga na taasisi ya juu. Nilikuwa 
nyumbani bila kufanya chochote. Ilionekana 
nimepoteza mwelekeo ambao maisha yangu 
yataenda. Wakati fulani, nilionekana sina chaguo 
lingine zaidi ya kujiunga na mama yangu katika 
biashara yake ndogo. Nilichukua nafasi yake 
wakati wowote alipotoka nje ya duka.

Nikiwa kwenye duka la mama yangu, rafiki 
yangu aliniletea kipeperushi cha programu 
ya LIFE na kuniambia nijiunge naye kwenda 
kuangalia kituo hicho. Sababu kubwa iliyonifanya 
nikubali kuungana naye kutembelea kituo 
hicho ilikuwa ni kuhakiki mafunzo hayo ni bure. 
Tulitembelea kituo cha mafunzo na kuthibitisha 
kuwa mafunzo hayana malipo.

Kwa furaha, niliwajulisha wazazi wangu kuhusu 
kituo cha mafunzo cha LIFE na nikatiwa 
moyo kuchukua fomu ya maombi. Nilituma 
ombi, nikahojiwa na nikachaguliwa kati ya 
watu 35 wa Kundi B la 2018. Wazazi wangu 
hawakusadikishwa kwamba mafunzo hayakuwa 

ya malipo, kwa hivyo niliwaalika kuhudhuria 
kipindi elekezi cha wazazi ili kupata ufafanuzi 
zaidi.

Wakati wa mafunzo, nilipata nilivutiwa na uuzaji 
wa kidijitali. Mara tu baada ya wiki kumi za 
mafunzo katika kituo cha Aba LIFE, nilijiandikisha 
kwa mafunzo ya juu ya uuzaji wa kidijitali. 
Nilimaliza mafunzo na kuanza kuvinjari mtandao 
kutafuta kazi. Nilipata kazi ya uuzaji wa kidijitali 
kwenye tovuti ya Gada Africa baada ya kutuma 
maombi ya kazi hiyo kwa ujasiri, mahojiano 
ya mtandaoni yalifanyika. Nilifanikiwa katika 
mahojiano na niliombwa kuanza mara moja. 
Nilifanya kazi kutoka Aba na baadaye nikahamia 
Abuja na kuongezwa mshahara! Kwa sasa 
ninafanya kazi katika kampuni ya e-commerce. 
Ajira yangu inaonyesha kuwa dunia ni zaisi ya 
zaidi ya vyeti. Mkazo sasa ni juu ya ujuzi.

Asante, Paradigm Initiative, kwa kunipa ujuzi 
unaofaa ili kufanikiwa.

Izuchukwu Henry - Nigeria
“Kwa sasa ninafanya kazi katika kampuni ya biashara za mtandaoni (e-commerce). Ajira yangu 
inaonyesha kuwa dunia ni zaidi ya vyeti. Msisitizo sasa uko kwenye ujuzi.”

- Izuchukwu Henry
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Kabla sijajiunga na programu ya LIFE, nilikuwa 
tu mhitimu wa shule ya upili aliyekuwa amekaa 
nyumbani. Nilisikia kuhusu programu ya LIFE 
kutoka kwa watu mbalimbali katika jamii yangu. 
Niliona jinsi ilivyosaidia watu wengi kupata 
ujuzi na kuanza kupata pesa kwa ujuzi wao, 
na kufanya kazi katika mashirika yenye sifa 
nzuri. Mabadiliko ninayoyaona katika maisha 
ya wahitimu wa programu ya LIFE ilinitia moyo 
kuomba programu hii.

Nilipata na kujifunza mengi kutoka kwa 
programu. Mojawapo kubwa kwangu ni pamoja 
na ujuzi wa ujasiriamali, usimamizi wa mitandao 
ya kijamii, kubuni tovuti ya WordPress na ujuzi 
mwingine mzuri.

Wakati mwingine, nilijiuliza ni nini kingetokea 
ikiwa singehudhuria Mpango wa LIFE. Leo 
ninadhibiti akaunti za mitandao ya kijamii za 
makampuni makubwa tofauti katika tasnia 
mbalimbali (majengo, teknolojia ya kilimo, 
mashirika yasiyo ya kiserikali, michezo, vyakula 
na mikahawa, usafiri na utalii) na mataifa kote 
ulimwenguni. Ujuzi wangu wa mitandao ya 
kijamii ulinisaidia kupata ufadhili wa masomo 
kutoka kwa kampuni moja ninayofanyia kazi. 
Nimefanikiwa kuandaa zaidi ya tovuti 10 za 
WordPress kwa chapa kubwa. Kutokana na ujuzi 

wa ujasiriamali niliojifunza, ninaendesha shirika 
langu la usimamizi wa mitandao ya kijamii na 
ninafanyia kazi programu ya fintech ambayo 
inaruhusu wazazi kuweka akiba na Kuwekeza 
kwa ajili ya watoto wao kiotomatiki.

Mafanikio ninayojivunia ni kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa watu kuhusu usimamizi wa 
mitandao ya kijamii. Zaidi ya hayo, ujuzi wangu 
wa usimamizi wa mitandao ya kijamii umenipa 
fursa kadhaa za kupewa nafasi ya kuhojiwa 
kwenye kipindi cha Wake Up Nigeria na TVC.

Zaidi ya hayo, tangu kumaliza mpango huu, 
mapato yangu ya kifedha yameongezeka. 
Wakati mwingine huhisi kama ndoto, Lakini 
mpango wa LIFE uliwezesha hili. Mapato yangu 
yote yanatokana na ujuzi wa kidijitali niliojifunza 
kutoka kwa mpango wa LIFE kama vile 
usimamizi wa mitandao ya kijamii na ubunifu wa 
tovuti ya WordPress. Kwa sasa, ninashauriana na 
chapa tofauti kwenye usimamizi wa mitandao ya 
kijamii na upigaji picha.

Joshua Erute - Nigeria
“Ninaendesha shirika langu la usimamizi wa mitandao ya kijamii na ninafanyia kazi programu ya 
fintech ambayo inaruhusu wazazi kuweka akiba na Kuwekeza kwa ajili ya watoto wao kiotomatiki.”

- Joshua Erute
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Jina langu ni Mouhamadou Al Fadel Fall. Nilishiriki 
katika programu ya LIFE mwaka wa 2022. Nilikuwa 
nasoma kabla ya kujiunga na programu ya LIFE. 
Baada ya kupata diploma yangu ya baccalaureate 
(WAEC), nilitaka kutoa mafunzo katika sayansi ya 
kompyuta, ambayo nimekuwa nikiipenda sana. 
Kwa hivyo rafiki mmoja aliniambia kwamba kuna 
shirika linaloitwa Paradigm Initiative ambalo hutoa 
mafunzo ya kompyuta bila malipo na kunifanya 
niwasiliane nao. Kisha nilijiunga na mpango ili 
kugundua zaidi kuhusu ulimwengu wa kidijitali. 
Nilipofahamishwa kuhusu kudahilishwa kwangu, 
nilifurahi na kushangazwa na ubora wa mafunzo 
baada ya wiki nne tu.

Shukrani kwa programu ya LIFE, nilifahamu 
programu ya Microsoft Office (Word, Excel, 
PowerPoint) na programu ya Kubuni (photoshop, 
illustrator). Ujuzi huu ulinisaidia sana katika 

masomo yangu. Pia, waliniruhusu kujiingiza katika 
ulimwengu wa taaluma kama mbuni wa michoro. 
Kwa ujuzi huu, ninahisi kuwa huru kifedha: 
Ninatengeneza mabango, kadi za biashara, kadi 
za uanachama, vipeperushi na nembo. Shughuli 
hizi zote ni vyanzo vipya vya faida na nilianza 
biashara yangu ya ‘DIWAAN TECH,’ nikiwa na 
rafiki kutoka kundi moja la mafunzo ya LIFE.

Changamoto kubwa niliyokumbana nayo 
hapo awali ilikuwa ni kujitegemea kifedha, 
na programu ya LIFE ilinisaidia sana kutatua 
changamoto hii. Kwa sasa, niko katika mwaka 
wangu wa kwanza katika chuo kikuu cha Virtual 
cha Senegal nikisoma ukuzaji wa wavuti na simu, 
na ninajiboresha katika muundo wa michoro.

Mouhamadou Al Fadel Fall - Senegal
“Changamoto kubwa niliyokumbana nayo hapo awali ilikuwa kujitegemea kifedha, na mpango wa 
LIFE ulinisaidia sana kutatua changamoto hii.”

- Mouhamadou Al Fadel Fall
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Nilihudhuria mafunzo ya LIFE mnamo 2022 na 
kundi la pili. Kabla ya kujiunga na programu, 
nilikuwa muuza duka. Nina duka linalouza 
vitambaa na vipodozi. Alikuwa mmoja wa wateja 
wangu ambaye aliniambia kuhusu programu 
ya LIFE. Nilifanya mafunzo kwa sababu nilitaka 
kujifunza zaidi kuhusu TEHAMA. Siku zote nilitaka 
kuwa katibu lakini sikujua vya kutosha kuhusu 
programu otomatiki za ofisi, na nilikuwa nimefeli 
Baccalaureate (WAEC), kwa hivyo sikuweza 
kwendelea hadi elimu rasmi ya juu.

Nilipogundua kuwa nimechaguliwa, nilifurahi sana 
na sikuweza kungoja mafunzo kuanza. Shukrani 
kwa mafunzo ya LIFE, nilitengeneza kadi za ripoti 

za wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Sanguin 1 
kwa kutumia Excel. Walimu wengi hawajui jinsi ya 
kutumia Word na programu zingine kama hizo, 
kwa hivyo niliamua kuwasaidia kutengeneza kadi 
hizi za ripoti bila malipo. Pia nilitengeneza nembo 
na bango la duka langu. Ninashukuru sana timu 
ya Paradigm Initiative kwa sababu sasa nina 
ufahamu kamili wa programu otomatiki za ofisi 
na niko tayari kwa nafasi ya katibu. Ninajivunia 
kuwa nimepata ujuzi wa Photoshop na programu 
otomatiki za ofisini, na ninaweza kuwasaidia 
wengine kwa ujuzi huu mpya uliopatikana.

Ndeye Seyni Fall - Senegal 
“Nina ujuzi kamili katika programu otomatiki za ofisi na niko tayari kwa nafasi ya katibu. Ninajivunia 
kuwa nimepata ustadi wa Photoshop na programu otomatiki za ofisi, na ninaweza kuwasaidia 
wengine kwa ujuzi huu mpya uliopatikana”. 

- Ndeye Seyni Fall
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Jina langu ni Mouhamadou Moustapha Ndiaye, 
nilishiriki katika programu ya LIFE mnamo 2022 
na kundi la pili. Kabla ya kujiunga na programu ya 
LIFE, nilikuwa mwanafunzi wa shule ya upili. Baada 
ya baccalaureate, nilikuwa nikitafuta mafunzo. 
Wakati huo ndipo niliposikia kuhusu programu ya 
LIFE, na nilijiandikisha kwa programu hiyo. Kwa 
muda mrefu nimekuwa nikitaka kufanya mafunzo 
ya kompyuta ndio maana nikachukua fursa hii na 
Paradigm Initiative.

Nilipojua kwamba nilikuwa nimechaguliwa, 
nilifurahi. Kozi ya usanifu wa michoro ilinishangaza 
hasa kwa sababu iliniruhusu kutengeneza 
miundo na miundo yangu bila usaidizi wa mtu 
yeyote. Kupitia mafunzo ya LIFE, nilipata ujuzi wa 
kidijitali, programu otomatiki za ofisi na muundo 

wa kuona. Kwa kupata ujuzi huu, nimeweza 
kufanya kazi na watu wachache kabisa katika 
maeneo fulani ya TEHAMA.
 
Hali yangu ya kifedha imeimarika sana kwa sababu 
ninafaulu kutokana na ustadi wangu wa kubuni 
picha. Baada ya kufanya somo la ujasiriamali, 
mimi na wenzangu wawili tulifikiria kuanzisha 
kampuni inayoitwa Diwaan Technology. Bado 
hatujafaulu mengi lakini hivi majuzi tumeweza 
kukusanya mtaji mdogo wa kuanzisha biashara 
kupitia huduma za uhariri na usanifu.

Kwa sasa, niko katika mwaka wangu wa kwanza 
katika Chuo Kikuu cha Virtual cha Senegal, 
ninasoma programu za simu, ukuzaji wa wavuti 
na michezo ya kompyuta.

Mouhamadou Moustapha Ndiaye - 
Senegal
“Ninafanya mafanikio kwa ustadi wangu wa usanifu wa picha. Mimi na wenzangu wawili tulianzisha 
kampuni - Diwaan Technology, na hivi majuzi tulipata mtaji wa kuanzisha biashara kupitia huduma 
za uhariri na usanifu.”

- Mouhamadou Moustapha Ndiaye 
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Nilihudhuria mafunzo ya LIFE mnamo 2022. 
Nilikuwa muuzaji wa vipodozi. Nilijifunza kuhusu 
mafunzo kupitia Facebook, na nilitaka kufanya 
hivyo ili kuwa na ujuzi zaidi kuhusu ulimwengu wa 
kidijitali. Nilipoambiwa kwamba nimechaguliwa, 
nilihisi furaha tele mno. Kilichonishangaza zaidi 
kuhusu programu ni ujuzi, ukarimu na uendeshaji 
mzuri wa masomo.

Kupitia mafunzo hayo, nilipata maarifa ya kidijitali 
na masomo ya maisha. Ustadi niliojifunza ulinipa 
ujasiri. Ustadi wa usanifu wa picha niliojifunza 
uliniruhusu kuunda vipeperushi na nembo. Zaidi 
ya hayo, mafunzo yaliboresha ujuzi wangu wa 
zana za tija za kidijitali.

Changamoto kubwa niliyokumbana nayo kabla 
ya mafunzo ya LIFE ilikuwa ni ugumu wa kupata 
kazi. Lakini sasa hivi, nimeweza kukwepa vizingti 
hivyo. Ninashukuru sana Paradigm Initiative kwa 
sababu mafunzo ya LIFE yaliniruhusu kupata kazi, 
na nimehojiwa ili kufikia malengo yangu katika 
kituo cha ujasiriamali huko Thiès. Aidha, kwa sasa 
ninaendesha semina kuhusu uuzaji kupitia njia ya 
simu na huduma kwa wateja

Ndeye Bator Dione - Senegal
“Ujuzi niliojifunza ulinipa ujasiri.”

- Ndeye Bator Dione
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Nilipojiunga na mpango wa LIFE, nilikuwa 
nimetoka tu kupata baccalaureate yangu 
(WAEC) na nilikuwa nikiuza vipodozi. Rafiki 
aliniambia kuhusu mafunzo, na nilitaka kufanya 
hivyo ili kuelewa vizuri na kutumia kompyuta. 
Niliheshimiwa sana kuchaguliwa miongoni mwa 
washiriki.

Nilishangazwa na uhuru tuliokuwa nao katika 
mpango wa kupata uzoefu na kuelewa vyema 
stadi za maisha na jinsi ya kutumia zana za 
kidijitali. Katika mafunzo haya, nilipata ujuzi 
mwingi. Sasa ninaweza kutumia zana za kidijitali 
Kama Microsoft Word kuunda hati, PowerPoint 
kuunda mawasilisho, na lahajedwali ya Excel 
kukokotoa mapato. Kwa kuongeza, nilipata ujuzi 
wa kubuni picha, ambao ninaweza kuutumia 
kuunda mabango nk.

Kabla ya mafunzo, nilikuwa na malengo lakini 
sikuwa na ujasiri wa kuyafuatia. Walakini, 
shukrani kwa programu, wasiwasi huu ulitoweka, 
na sasa ninafanya kazi kikamilifu kwenye 
miradi yangu. Mafunzo haya ya ustadi wa 
maisha yamenisaidia kujijua vizuri na kuongeza 
kujiamini kwangu. Shukrani kwa mafunzo ya 
ujasiriamali tuliyopata katika mpango huu 
kwani yameniongezea ujuzi wa ujasiriamali. 
Nimeitambulisha biashara yangu ya vipodozi, 
naona matokeo bora kuliko niliyokuwa nikipata 
kabla ya programu ya LIFE.

Hadjara Ndione - Senegal
“Shukrani kwa mafunzo ya ujasiriamali tuliyopata katika programu, hii iliboresha ujuzi wangu wa 
ujasiriamali..”

- Hadjara Ndione
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Nilikuwa fundi wa kuchomelea vyuma na 
mtengenezaji wa vifaa vya kuchemshia kabla 
ya mafunzo ya LIFE. Nilipata habari za mafunzo 
hayo kupitia kwa mjomba ambaye alinisajili 
kisha nikaitwa kwenye usaili. Nilitaka kufanya 
mafunzo ili kuwa na uzoefu na kujenga biashara 
yangu mwenyewe. Nilifurahi sana kuchaguliwa. 
Tulipoanza masomo, nia yangu iliongezeka kwa 
sababu masomo yalikuwa ya kuvutia.

Kilichonishangaza zaidi katika mafunzo hayo ni 
sehemu ya ujasiriamali iliyoniwezesha kuwa na 
maarifa mapya ninayotumia mpaka sasa.

Kupitia programu ya LIFE, nilijifunza jinsi ya 
kuendesha kompyuta, kupakua video, muziki 
na mambo mengine niliyopaswa kuwalipa watu 

wengine kunifanyia kabla ya sasa. Pia iliniruhusu 
kujifunza zaidi kuhusu mtandao. Baada ya 
mafunzo, nilifanya utarajali na Remuneration. 
Kwa sasa, ninafanya kazi katika karakana ya kaka 
yangu mkubwa, ambaye anafanya biashara ya 
ujenzi wa kuzalisha mashine za kilimo.

Mafanikio ambayo ninajivunia zaidi ni kampuni ya 
Al Amzali ambayo niliunda wakati wa mafunzo. 
Biashara hiyo inahusu kuuza mashine na vifaa 
mbalimbali vya kulehemu. Mafunzo hayo 
yaliniwezesha kuanza mchakato wa kuanzisha 
biashara yangu. Hapo awali, nilikuwa nikikusanya 
vyeti vya mafunzo na kukaa tuli, lakini kwa 
Programu ya LIFE, iliniruhusu kuwa hai zaidi.

Mamadou Thiam - Senegal
“Mafanikio ambayo ninajivunia zaidi ni kampuni ya Al Amzali ambayo niliunda wakati wa mafunzo”

- Mamadou Thiam
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Ahmadou Kabir Faye - Senegal
“Baada ya mafunzo, nilipanua biashara yangu kidogo kwa mabango niliyoweza kuunda. Imerahisisha 
utangazaji..”

- Ahmadou Kabir Faye

Jina langu ni Ahmadou Kabir Faye, na nilishiriki 
katika mafunzo ya LIFE mnamo 2021 na kundi 
la kwanza. Nilikuwa nimeona bango la wito 
wa maombi kwenye kikundi cha WhatsApp na 
nikaulizia habari zaidi.

Kilichonisukuma nijiunge na programu hiyo ni 
kwamba niliona ni muhimu kwa maisha yangu 
ya kila siku. Nilipojua kwamba nilichaguliwa, 
niliridhika. Kilichonishangaza zaidi ni kwamba 
hakukuwa na malipo ya kila mwezi, ambayo ni 
nadra kwa mafunzo kama haya.

Shukrani kwa programu ya LIFE, nilipata ujuzi 
katika Word, Excel, Ubunifu na ujasiriamali, na 
kwa ujuzi huu, niliboresha ujuzi wangu katika 
TEHAMA na ujasiriamali.

Baada ya mafunzo, nilipanua biashara yangu 
kidogo kwa mabango niliyoweza kuunda. Ilifanya 
utangazaji uwe rahisi kwa sababu kabla ya 
mafunzo, sikuweza kutumia kompyuta ipasavyo, 
na ilikuwa vigumu kwangu kuboresha hali yangu 
ya kifedha. Hata hivyo, programu hiyo ilinisaidia 
kujua jinsi ya kufanya kazi na kompyuta na pia 
ujuzi wa ujasiriamali ambao umeniwezesha 
kusonga mbele katika biashara yangu. Kwa sasa, 
nina duka linalouza vitambaa.

.
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Kuhusu
Paradigm Initiative

Paradigm Initiative inafanya kazi 
kuunganisha vijana wa Kiafrika wanaoishi 
katika hali duni kwenye jamii wasio na 
fursa ya kupata huduma za kidijitali, na 
inahakikisha ulinzi wa haki zao. 

Katika ofisi zetu za kikanda nchini Kamerun, 
Kenya, Nigeria, Senegal, Zambia, Zimbabwe 
na kwingineko, tunafanyia kazi kuunganisha 
vijana wa Kiafrika ambao hawahudumiwi na 
kuboresha maisha yao kupitia programu 
yetu ya kidijitali ya ujumuishaji na programu 
za haki za kidijitali. Programu zetu ni pamoja 
na mpango wa mafunzo wa Stadi za Maisha, 
TEHAMA, Utayari wa Kifedha, Ujasiriamali 
(LIFE),Dufuna na mpango wa haki za dijitali.
 

HQ
374 Borno Way, Yaba, Lagos, Nigeria
+234 1 342 62 45
hello@paradigmhq.org

•	 Abuja
•	 Aba
•	 Kano
•	 Kenya
•	 Cameroon
•	 Zambia
•	 Zimbabwe
•	 Senegal
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